Hiện kết quả từ 1 tới 3 của 3
    Miss SVquanlydat
    Thanks
    2
    3
    Tân sinh viên

Số lần Cộng|Trừ: 0 Lần

please Thắc mắc một số vấn đề về Microstation

Các anh chị ơi em đang học phần mềm Microstation mà khó quá, có một số câu hỏi các anh chị giải đáp giúp em với ạ

1. Khi tạo file design làm việc em thấy có các mục sau:
    + Workface, Project, Interface nhưng em không hiểu những thông số này nhập vào như thế nào, ư nghĩa của nó ra sao v́ khi xem hướng dẫn th́ thấy mỗi video chọn một thông số, em không biết chọn thế nào.

2. Khi thành lập bản đồ địa chính em sử dụng phụ lục 18 trong thông tư 25/2014/TT-BTNMT để tạo bản phân lớp đối tượng phục vụ cho quá tŕnh số hóa bản đồ. Sau khi hoàn thiện bản đồ địa chính rồi em kế thừa bản đồ địa chính này để thành lập bản đồ hiện trạng nhưng những quy định về phân lớp khi thành lập bản đồ hiện trạng khác bản đồ địa chính, liều em có phải tạo lại bảng phân lớp và số hóa lại bản đồ đó không ạ? Em không tạo bảng phân lớp mà số hóa dựa trên công cụ của Microstation và những quy định trong thông tư liệu có được không anh?

3. Em có thấy nói về tạo các loại đường và các kí hiệu cell nhưng căn cứ vào đâu để lấy mẫu đường, mẫu cell mà thiết kế ạ?

4. Em rất phân vân về việc sử dụng font chữ trong Microstation SE, nếu áp dụng theo thông tư 25/TT-BTNMT về bản đồ địa chính th́ liệu những seed file mà ta đă sử dụng trong MicrostationSE bây giờ có dùng được nữa không ạ? Sử dụng phần mềm Convertdgn từ vntime sang TimeNewromand có phải là cách tối ưu nhất chưa ạ? Sau khi convert xong ta sử dụng đúng bản đồ đó mở trên Microstation vẫn được b́nh thường ạ?

5. Em thường thấy các pro nói cụm từ Offset, mục đích của nó trong quá tŕnh sử dụng Microstation là ǵ ạ?

6. Đă anh chị nào số hóa bán tự động bằng công cụ Trace linestring của Geovec chưa ạ Bản đồ nào cũng sử dụng được chức năng này để số hóa đúng không ạ?

7. Khi xây dựng lưới km bằng phần mềm MGE căn cứ vào đâu để ta xác định khoảng cách giữa các mắt lưới?

8. Trong Microstation em thấy có chức năng phá bỏ liên kết giữa các đối tượng Drop element, mặc dù chức năng này đă quy định phá bỏ liên kết giữa các đối tượng rất cụ thê nhưng khi muốn phá bỏ liên kết của đối tượng nào th́ ta vẫn phải tích vào tất cả các chức năng đó cụ thể là một số đối tượng không phá bỏ được liên kết:
    + Complex
    + Demention
    + Linestring

9. Em có đọc tài liệu thấy phương pháp tạo vùng từ những đường bao vùng khác (flood) nhưng tạo măi theo hướng dẫn cũng không được ạ! Cùng với đó em thấy sự phân biệt vùng đặc, vùng rỗng không có sự khác nhau v́ dù đặc hay rỗng khi chọn fill đổ màu đểu được hết, không chọn fill th́ nó vẫn như nhau đúng không ạ?

10. Chức năng trải pattern /cell cho các đối tượng dạng vùng, làm thế nảo để nhập các thông số để trải cho đúng tỉ lệ?
    Một câu hỏi này hơi buồn cười một chút nhưng em mong các anh chị chỉ bảo:
    Khi em ản một tờ bản đồ giấy có hiển thị tọa độ ở 4 điểm góc khung xác định các giá trị x, y, nhưng khi nhập tọa độ vào Microstation để tạo lưới km th́ nhập ngược lại, x thành y, y thành x đúng không ạ? v́ ḿnh phải nắn để chuyển nó về tọa độ thực trong Micro, c̣n nếu nó là bản đồ số được biên tập trên các phần mềm khác th́ vẫn giữ nguyên đúng không ạ?

Những câu hỏi khà loằng ngoằng nhưng mong các anh chị giúp đỡ v́ em cũng cha có kiến thức nên hay hoỉ linh tinh ạ. Mong anh chị thông cảm
    Em cảm ơn.

+4 EXP
    Khách hăy cùng snowstar_107 xây dựng cộng đồng SVQuanLyDat nhé

Miss SVquanlydat
    Thanks
    2
    3
    Tân sinh viên

Số lần Cộng|Trừ: 0 Lần
    Các anh chị ơi giúp em với....

Khách hăy cùng snowstar_107 xây dựng cộng đồng SVQuanLyDat nhé

Điều hành viên chính